A2Family
Đăng nhập đi nào bạn ơi!

Nếu bạn chưa có tài khoản diễn đàn thì hãy nhấn vào nút "ĐĂNG KÝ', không cần phải có Email đâu, nhưng vì là thông tin bắt buộc cho nên nếu bạn không có Email thì điền bừa vào cũng được. Ok nhé!
(Tớ "khuyến cáo" trước là đăng ký còn dễ hơn ăn kẹo đấy
(smile)! )
Your friend;
::ADMIN::
A2Family
Đăng nhập đi nào bạn ơi!

Nếu bạn chưa có tài khoản diễn đàn thì hãy nhấn vào nút "ĐĂNG KÝ', không cần phải có Email đâu, nhưng vì là thông tin bắt buộc cho nên nếu bạn không có Email thì điền bừa vào cũng được. Ok nhé!
(Tớ "khuyến cáo" trước là đăng ký còn dễ hơn ăn kẹo đấy
(smile)! )
Your friend;
::ADMIN::
A2Family
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

A2Family

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Đăng nhập (Sign in) để có thể hoạt động tốt nhất trong diễn đàn! Nếu chưa có tài khoản diễn đàn, bạn hãy nhấn vào nút Đăng ký nha!

Khó khăn là một phần của cuộc sống, và nếu bạn không chia sẻ nó, bạn sẽ không mang lại cho người yêu mến bạn cơ may để yêu bạn nhiều hơnA2
Hãy làm cuộc đời bạn tràn đầy sự ngọt ngào. Hãy nói những lời nói thân thương khi bạn còn nghe được và khi tim bạn còn rung động
Làm cho người khác tốt hơn đó là cách duy nhất làm cho người ta hạnh phúc hơn A2
Nếu chẳng may bạn phạm phải lỗi lầm , kể cả những lỗi lầm lớn , hãy luôn nhớ rằng còn cơ hội may khác cho bạn chuộc lỗi . Thất bại không phải là vấp ngã , mà là cứ nằm lì sau khi ngã A2
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Liên kết trang
Thống Kê
Hiện có 6 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 6 Khách viếng thăm :: 1 Bot

Không

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 98 người, vào ngày Fri Jul 20, 2012 8:20 pm
Statistics
Diễn Đàn hiện có 104 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: nguyhiemvl2088

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 939 in 386 subjects
An ninh

Làm sao để tránh cúm?!?

Go down 
Tác giảThông điệp
duccuong200453
Moderator
Moderator

Tiền (Đô-la âm fủ) : 11535
Uy Tín : 15
Quê hương : X9QTKSNB

Trang cá nhân
Tớ đang....: .::Hạnh phúc::. .::Hạnh phúc::.
Nhà tớ ở: Biển Chết Biển Chết
Thú cưng: Monkey Monkey

Làm sao để tránh cúm?!? Empty
Bài gửiTiêu đề: Làm sao để tránh cúm?!?   Làm sao để tránh cúm?!? I_icon_minitimeSat Aug 15, 2009 10:54 pm

. Ðừng sờ vào mặt của bạn
Virus cúm thường xâm nhập vào cơ thể bạn qua mắt, mũi và miệng. Những bộ phận này có chứa những chất nhớt lỏng, là những cánh cửa mở đón chào virus. Bác sĩ Philip T. Haagen, chủ tịch của cơ quan y khoa chuyên môn về phòng bệnh tại Mayo Clinic ở Rocchester, Minnesota nói: bạn sẽ khó tránh được việc sờ vào những tay vịn cầu thang hay nắm cửa ở những nơi công cộng như văn phòng hay lớp học. Vào thời gian cao điểm của bệnh cúm (tháng mười năm nay cho đến tháng ba năm sau), bề mặt của các đồ vật này chứa đầy virus. Dùng tay dụi mắt một cách bất cẩn, bạn có thể truyền virus từ tay vào mắt làm bạn bị cúm hồi nào không hay.
2. Rửa tay thường xuyên
Tiến sĩ Jack Brown, tác giả của cuốn sách "Don't touch that doorknob" ("Ðừng sờ vào cái nắm cửa ấy"), và là giáo sư dạy môn sinh vật học của trường University of Kansas ở Lawrence, khuyên chúng ta dùng nhiều xà phòng và xoa hai bàn tay với nhau rồi rửa tay với nước ấm ít nhất 15 giây đồng hồ. Sự chà xát khi rửa tay làm loại bỏ được virus khỏi dính vào lòng bàn tay, giữa kẻ tay và dính dưới móng tay.
3. Thận trọng khi dùng phòng vệ sinh công cộng
Khu vực này là nơi phát sinh và nuôi dưỡng virus. Ðể tránh sờ vào bề mặt của các đồ vật ở những nơi này, bạn có thể áp dụng phương cách sau đây của nữ y tá Deanie Lancaster ở bệnh viện Saint Thomas Hospital ở Nasville: khi bạn rửa tay, hãy vặn vòi nước lên, rửa tay với xà phòng và nước ấm. Trước khi tắt nước hãy lấy giấy lau tay và dùng giấy này để tắt vòi nước.
4. Uống thật nhiều nước
Khi niêm mạc (chất nhầy) đóng màng trong miệng và mũi, cổ họng sẽ bị khô và làm cho vi trùng dễ dính ở trong những nơi này. Mỗi ngày, bạn cần phải uống nhiều nước lọc hay những thức giải khát khác, thí dụ như nước trái cây (giới hạn dùng cà phê vì thức uống này làm cho bạn mất nước). Nên chạy máy phun ẩm độ (cool mist humidifier) trong phòng - nhưng chỉ nên chạy khi đang ngủ mà thôi - để làm cho niêm mạc giữ ẩm. Tuy nhiên, một không gian quá ẩm ướt có thể giúp nấm sinh sản có thể gây ra dị ứng.
5. Chích ngừa cúm
Bác sĩ Carolyn Bridges, làm việc ở Trung tâm Kiểm soát và Phòng Bệnh Hoa Kỳ (CDC) ở Atlanta cho biết rằng chích ngừa không những chống bệnh cúm mà còn có thể phòng ngừa bệnh sưng phổi, nhiễm trùng tai và viêm xoang mũi. Theo những chuyên gia của CDC thì những người có chích ngừa cúm giảm đến 42% lần việc phải đến bác sĩ khám vì những chứng bệnh liên quan đến cảm lạnh trong mùa cúm. CDC cũng đề nghị những người từ 50 tuổi trở lên, nhân viên y tế, các người có hệ miễn dịch yếu, các phụ nữ đang có thai đều nên chích ngừa cúm. Nên hỏi bác sĩ xem mình có thể được chích ngừa cúm hay không.
6. Giảm bớt căng thẳng
Bằng chứng về việc căng thẳng làm ảnh hưởng đến hệ miễn dịch là có thực. Những nhà nghiên cứu thuộc trường Carnegie Mellon University ở Pittsburg theo dõi mức độ căng thẳng ở 400 trung tâm thể dục thẩm mỹ và thấy rằng những người nào càng mệt mỏi thì càng dễ bị lây bệnh cảm. Cũng như việc chích ngừa sưng phổi sẽ không có hiệu quả nếu chích cho những người lớn tuổi này khi họ đang bị căng thẳng.
Mặc dù ai cũng có lúc bị căng thẳng nhưng chúng ta cần làm sao cởi bỏ chúng. Phương pháp ngồi thiền phù hợp với một số người nhưng đôi khi bạn chỉ cần đi coi một phim xi nê giữa ban ngày cũng có thể làm bạn bớt căng thẳng và chống được cảm cúm.
7. Tập thể dục đều đặn
Bác sĩ Haagen ở Mayo Clinic cho biết thêm là tập thể dục sẽ làm cho cơ thể tự chống trả bệnh tật. Cơ quan American College of Sport Medicine đề nghị là mỗi ngày bạn phải tập thể dục khoảng 30 phút để tránh bị nhiễm trùng bộ máy hô hấp. Nếu bạn là người năng tập thể dục thì khi bị cảm cúm, bạn cũng sẽ mau lành bệnh hơn. Những nhà nghiên cứu cũng cho biết nếu chúng ta đi bộ 45 phút một ngày thì sẽ giảm bớt đi một nửa thời gian bị cảm.
http://khôngcó.làmsao.đây

Làm sao để tránh cúm?!?
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Truyện tranh HalfLife
» Khởi tranh đua top tuần cùng MU Hải Phòng
» Nhất Nguyên: in băng rôn, in quảng cáo, hình ảnh sắc nét, giá cạnh tranh (35.000đ/1 m)
» Nhất Nguyên: in băng rôn, in quảng cáo, hình ảnh sắc nét, giá cạnh tranh (35.000đ/1 m)
» MUDOCTON.COM OPEN CỤM MÁY CHỦ TRANH HÙNG HỒI 10H00 SÁNG THỨ 5 NGÀY 16/8/2012